GRADES 1 TO 12
DAILY LESSON LOG
( Pang-araw-araw
na Tala sa
Pagtuturo)
|
Paaralan
|
MAKATI SCIENCE HIGH SCHOOL
|
Baitang/Antas
|
11
|
Guro
|
Mary Ann F. Vidallo
|
Asignatura
|
Filipino
|
|
Petsa/Oras
|
Hunyo 20-24/ 7:00-8:00,
8:00-9:00
|
Markahan
|
Unang Markahan
|
I. LAYUNIN
|
UNANG ARAW
|
IKALAWANG ARAW
|
IKATLONG ARAW
|
IKAAPAT NA ARAW
|
A. Pamantayang
Pangnilalaman
|
1. Nauunawaan ang mga konsepto,
elementong kultural, kasaysayan, gamit ng wika sa lipunang Pilipino
|
1. Nauunawaan ang mga konsepto,
elementong kultural, kasaysayan, gamit ng wika sa lipunang Pilipino
|
1. Nauunawaan ang mga konsepto,
elementong kultural, kasaysayan, gamit ng wika sa lipunang Pilipino
|
1. Nauunawaan ang mga konsepto,
elementong kultural, kasaysayan, gamit ng wika sa lipunang Pilipino
|
B. Pamantayan sa
Pagganap
|
2. Nasusuri ang kalikasan ng wika, gamit mga kaganapang pinagdaanan at
pinagdadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas
|
2. Nasusuri ang kalikasan ng wika, gamit mga kaganapang pinagdaanan at
pinagdadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas
|
2. Nasusuri ang kalikasan ng wika, gamit mga kaganapang pinagdaanan at
pinagdadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas
|
2. Nasusuri ang kalikasan ng wika, gamit mga kaganapang pinagdaanan at
pinagdadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas
|
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
|
1. Natutukoy ang mga kahulugan at kabuluhan ng mga
konseptong pangwika
2. Naiuugnay ang
mga konseptong wika sa mga
napakinggang sitwasyong pangkomunikasyon sa radyo, talumpati, at mga panayam
|
1. Natutukoy ang mga kahulugan at kabuluhan ng mga
konseptong pangwika
2. Naiuugnay
ang mga konseptong wika sa mga
napakinggang sitwasyong pangkomunikasyon sa radyo, talumpati, at mga panayam
|
1. Natutukoy ang mga kahulugan at kabuluhan ng mga
konseptong pangwika
2. Naiuugnay
ang mga konseptong wika sa mga
napakinggang sitwasyong pangkomunikasyon sa radyo, talumpati, at mga panayam
|
|
D. Detalyadong
Kasanayang
Pampagkatuto
|
1.
Nasusukat ang kahandaan sa mga araling tatalakayin sa unang semester
2.
Nakasusunod sa mga pamantayan ng pagsusulit
|
1. Natutukoy
ang kahulugan, katangian at kahalagahan ng wika
2. Naiuugnay ang kahalagahan ng wika sa iba’t ibang
sitwasyon sa lipunan
3. Naipakikita
ang halaga ng gamit ng wika sa pamamagitan ng maikling dula-dulaan
|
1. Natutukoy
ang kahulugan ng mga konseptong pangwika
2. Naiuugnay
ang kabuluhan ng wika sa lipunan
3. Naibabahagi
ang pananaw sa kahalagahan ng wika sa bansa
|
1.
Nakasusulat ng isang reaksiyon sa nabasang sanaysay tungkol sa gamit ng wika
sa lipunan
2. Nakasusunod
sa mga pamantayan ng pagsulat ng sanaysay
|
UNANG ARAW
|
IKALAWANG ARAW
|
IKATLONG ARAW
|
IKAAPAT NA ARAW
|
|
II.
NILALAMAN
|
Wika-Kahulugan,
Kalikasan, Kahalagahan
|
Wikang Pambansa, Wikang Panturo, Wikang Opisyal
|
Pagsulat ng Awtput
|
|
KAGAMITANG
PANTURO
|
||||
A.
Sanggunian
|
Bernales, R. et.al.
(2008). Mabisang komunikasyon sa wikang pang-akademiko. Malabon City: Mutya Publishing House, Inc.
|
Jocson, M.
(2016). Komunikasyon at pananaliksik sa wika at kulturang filipino. Quezon
City: Vibal Group, Inc.
|
www.tanggolwika.com
|
|
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo
|
Talatanungan
|
Laptop, Larawan, Musika
Lapel
|
||
III.
PAMAMARAAN
|
||||
A.
Panimula
|
Pagpapaliwanag
sa layunin ng paunang pagsusulit
|
Laro-awit
Pagpapakanta ng Pinoy Ako habang ipinapasa ang papel na naglalaman ng
panuto
· Pagbabahagi sa klase ng mensahe (bawal ang pasalita at pasulat)
-Hindi pa ako nag-
almusal. Nagugutom
na ako.
|
Wika Mo, Alam Ko!
Pagpapangkat-pangkat
ayon sa alam na wika
Hal.
1.
Ilocano
2.
Bicol
3.
Iba pang wika
|
Papapabasa
sa isang status sa Facebook tungkol sa paggamit ng wika
|
B.
Pagganyak
|
Tanong-Sagot
· Gabay na Tanong:
-Paano niya
maipararating nang
mas maayos at mas
malinaw ang mensahe?
|
Gallery Walk (Pangkatan)
-Magbahagi
ng ideya tungkol sa Wikang Pambansa, Wikang Panturo, Wikang Opisyal gamit ang
anumang graphic organizer.
-Pagkatapos
ay isagawa ang gallery walk sa klase.
|
||
C.
Instruksiyon
|
Pagbibigay
ng mga pamantayan sa paunang pagsusulit
|
Lektyur
Pagtalakay sa:
Wika-Kahulugan,
Katangian at
Kahalagahan
|
Lektyur
Pagtalakay
sa nilalaman
Wikang Pambansa
Wikang Opisyal
Wikang Panturo
|
Pagpapasulat
ng reaksiyon sa binasa
1.
Bumuo ng 3 talata kaugnay ng binasa
2.
Tiyakin ang kaisahan ng bawat talata
3.
Panatilihin ang kaayusan ng awtput
|
D.
Pagsasanay
|
Pagbuo ng dayalogong may HUGOT
|
Bumuo muli
ng graphic organizer na
nagpapakita ng ugnayan ng tatlo
|
||
E.
Pagpapayaman
|
Dula-dulaan (Pangkatan)
Pagsasadula batay sa isang sitwasyong nagpapakita ng halaga ng wika sa
tao
|
Kuharami
Ipakita ang
kahalagahan ng pagkakaroon ng wikang Filipino sa bansa
|
Pagpapasulat
sa mga mag-aaral ng kanilang reaksiyon na nagpapakita ng pananaw sa halaga ng
wika sa isang bansa
|
|
F.
Pagtataya
|
-Pagbibigay
ng sipi ng
talatanungan
-Pagsagot ng
mga mag-
aaral sa pagsusulit
-Pagwawasto
sa pagsusulit
|
Maikling Pagsusulit na Pasulat (Tama o Mali)
|
Pagtataya
ayon sa rubrik ng pagsulat
|
|
G.
Karagdagang Gawain para sa Takdang-aralin at
Remediation
|
||||
IV. Mga Tala
|
||||
V.
Pagninilay
|
||||
A. Bilang ng
mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya.
|
||||
B. Bilang ng
mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation.
|
||||
C. Nakatulong
ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
|
||||
D. Bilang ng
mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation?
|
||||
E. Alin sa
mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
|
||||
F. Anong
suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ang aking punungguro at
superbisor?
|
||||
G. Anong
kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
|