GRADES 1 TO 12
DAILY LESSON LOG
( Pang-araw-araw
na Tala sa
Pagtuturo)
|
Paaralan
|
Makati Science High School
|
Baitang/Antas
|
11
|
Guro
|
Mary Ann F. Vidallo
|
Asignatura
|
Filipino
|
|
Petsa/Oras
|
Setyembre 26-30,
2016/7:00-8:00, 8:00-9:00,
9:20-10:20, 10:20-11:20,
12:00-1:00, 1:00-2:00
|
Markahan
|
Ikalawang Markahan
Ikatlong Linggo
|
I. LAYUNIN
|
UNANG
ARAW
|
IKALAWANG
ARAW
|
IKATLONG
ARAW
|
IKAAPAT
NA ARAW
|
A. Pamantayang
Pangnilalaman
|
Nauunawaan
nang may masusing pagsasaalang-alang ang mga lingguwistiko at kultural na
pagkakaiba-iba sa lipunang Pilipino at mga sitwasyon ng paggamit ng wika dito
|
|||
B. Pamantayan sa
Pagganap
|
Nakagagawa
ng mga pag-aaral ukol sa iba’t ibang sitwasyon ng paggamit ng wikang Filipino
sa loob ng kultura at lipunang Pilipino
|
|||
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
|
1. Napipili
ang angkop na mga salita at paraan ng paggamit nito sa mga usapan o talakayan
batay sa kausap, pinag-uusapan, lugar, panahon, layunin at grupong kinabibilangan
|
1. Nasusuri
ang ilang pananaliksik na pumapaksa sa wika at kulturang Pilipino
|
1.Naiisa-isa
ang mga hakbang sa pagbuo ng isang makabuluhang pananaliskik
|
|
D. Detalyadong
Kasanayang
Pampagkatuto
|
1. Nasusukat
ang kakayahang komunikatibo sa pagsulat at pagsasagawa ng talumpati
2.
Nakasusunod sa mga pamantayan ng pagsasagawa ng talumpati
|
1. Natutukoy
ang kahalgahan at kabuluhan ng pananaliksik sa wika at kulturang Pilipino
2. Nasusuri
ang halaga ng ilang halimbawa ng pananaliksik batay sa paksa nito
|
1.
Naisasaalang-alang ang mga dapat tandaan sa pagpili ng mga paksa para sa
pananaliksik
2. Natitiyak
ang mga hakbang sa pagbuo ng tesis na pahayag at balangkas
|
|
II.
NILALAMAN
|
Pagsasagawa
ng Talumpati
|
Kahalagahan at Kabuluhan ng Pananaliksik sa Wika
at Kulturang Pilipino
|
Pagpili ng Paksa, Pagbuo ng Tesis na Pahayag at
Balangkas
|
|
KAGAMITANG
PANTURO
|
|
|
|
|
A.
Sanggunian
|
Geronimo, J.
et. al. (2016). Komunikasyon at pananaliksik sa wika at kulturang pilipino.
Manila City, Rex Book Store.
|
|||
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo
|
Timer
|
Lapel
Laptop
|
|
|
III.
PAMAMARAAN
|
|
|
|
|
Panimula
|
Pagpapanood
ng isang video ng talumpati
|
Pagpapakita
ng mga salita sa Filipino at mga nabuong salita ng mga Pilipino na
sumasalamin sa ating kultura
·
Nanay, Tatay
·
Harana
·
Bayanihan
·
Selfie
·
Pak! Ganern!
|
Pagbibigay
ng klase ng isang pangkalahatang paksa na gustong talakayin sa pananaliksik
Hal. 1. Social
Media
2. K-Pop
|
|
Pagganyak
|
Pag-uugnay
ng gawain sa tinalakay na mga kakayahang komunikatibo
|
Pagpapaliwanag
ng kauganyan ng mga salita sa bawat nagdaang panahon sa kulturang Pilipino
|
Pagbuo ng
suliraning pampananaliksik kaugnay ng paksa
Hal.
1.
Ano ang kalagayan ng Wikang Filipino sa Social
Media?
2.
Ano ang implikasyon ng pagtangkilik ng mga
kabataan sa K-Pop sa kulturang Pilipino?
|
|
A.
Instruksiyon
|
Pagpapaliwanag
sa layunin at pamantayan ng pagsasagawa ng talumpati:
·
Bilang Quiz-50 points (Performance Test)
-Kahandaan-15%
-Kalaman sa Paksa-15%
-Kahusayan sa Pagsasalita-20%
·
Bilang Awtput-Piyesa-100%
-Nilalaman-50%
-Gramatika/Wika-30%
-Kaugnayan sa Paksa-20%
Karagdagang Mekaniks:
·
Bawat isa ay may 4-5 minuto
Bawat kulang
at sobrang minuto ay 1 na puntos ang kaltas
|
Pagtalakay
sa Aralin (Malayang Talakayan)
Kahalagahan
at Kabuluhan ng Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino
|
Pagtalakay
sa Aralin
Pagpili ng Paksa, Pagbuo ng Tesis na Pahayag at
Balangkas
|
|
B.
Pagsasanay
|
|
Paglalahad at
pagsusuri ng ilang paksa sa pananaliksik sa wika at kulturang Pilipino
(Pangkatang Pagsusuri)
·
Pagsusuri sa tuon ng pananaliksik
·
Pagtukoy sa kahalagahan at kabuluhan nito sa
pagpapaunlad ng wika at kulturang Pilipino
|
Pagbuo ng 4
na grupo para sa gagawing pananaliksik
·
Pagbuo ng pangkalahatang paksa, espesipikong
paksa at pahayag na tesisi
|
|
C.
Pagpapayaman
|
|
Pagbibigay
ng personal na opinyon sa kahalagahan ng pananaliksik sa wika at kulturang
Pilipino
|
|
|
D.
Pagtataya
|
Pagsasagawa
ng Talumpati
·
Tig-5 na minuto bawat mag-aaral
|
|
|
|
E.
Karagdagang Gawain para sa Takdang-aralin at
Remediation
|
Paghahanda
ng iba pang mag-aaral sa pagpapatuloy ng gawain kinabukasan
|
|
Ang paksang
nabuo ay ilalahad sa susunod na pagkikita.
|
|
F.
IV. Mga Tala
|
|
|
|
|
G.
V. Pagninilay
|
|
|
|
|
A. Bilang ng
mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya.
|
|
|
|
|
B. Bilang ng
mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation.
|
|
|
|
|
C. Nakatulong
ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
|
|
|
|
|
D. Bilang ng
mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation?
|
|
|
|
|
E. Alin sa
mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
|
|
|
|
|
F. Anong
suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ang aking punungguro at
superbisor?
|
|
|
|
|
G. Anong
kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|