GRADES 1 TO 12
DAILY LESSON LOG
( Pang-araw-araw
na Tala sa
Pagtuturo)
|
Paaralan
|
Makati Science High School
|
Baitang/Antas
|
11
|
Guro
|
Mary Ann F. Vidallo
|
Asignatura
|
Filipino
|
|
Petsa/Oras
|
Setyembre 13-16,
2016/7:00-8:00, 8:00-9:00,
9:20-10:20, 10:20-11:20,
12:00-1:00, 1:00-2:00
|
Markahan
|
Ikalawang Markahan
Ikalawang Linggo
|
I. LAYUNIN
|
UNANG
ARAW
|
IKALAWANG
ARAW
|
IKATLONG
ARAW
|
IKAAPAT
NA ARAW
|
A. Pamantayang
Pangnilalaman
|
Nauunawaan nang
may masusing pagsasaalang-alang ang mga lingguwistiko at kultural na
pagkakaiba-iba sa lipunang Pilipino at mga sitwasyon ng paggamit ng wika dito
|
|||
B. Pamantayan sa
Pagganap
|
Nakagagawa
ng mga pag-aaral ukol sa iba’t ibang sitwasyon ng paggamit ng wikang Filipino
sa loob ng kultura at lipunang Pilipino
|
|||
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
|
1. Natutukoy ang mga angkop na salita, pangungusap
ayon sa konteksto ng paksang napakinggan sa mga balita sa radyo at telebisyon
|
1.
Nabibigyang kahulugan ang mga salitang ginamit sa talakayan
|
1. Napipili
ang angkop na mga salita at paraan ng paggamit nito sa mga usapan o talakayan
batay sa kausap, pinag-uusapan, lugar, panahon, layunin at grupong
kinabibilangan
|
1.
Nahihinuha ang layunin ng isang kausap batay sa paggamit ng mga salita at
paraan ng pagsasalita
|
D. Detalyadong
Kasanayang
Pampagkatuto
|
1.
Naipaliliwanag ang kahulugan ng kakayahang lingguwistiko
2.
Natutukoy ang mga bahagi ng pananalita sa wikang Filipino
2.
Nagagamit ang wastong gramatika sa pagpapahayag
|
1.
Naipaliliwanag ang kahulugan ng kakayahang sosyolinggwistiko
2. Natutukoy
ang sitwasyong komunikatibo batay sa mga salik kung bakit nabuo ang gawaing
pangkomunikasyon
3. Nakabubuo
ng mga pahayag na angkop sa iba’t ibang kontekstong sosyolinggwistiko
|
1.
Naipaliliwanag ang kahulugan ng kakayahang pragmatiko
2.
Nauunawaan ang kagawiang pangkomunikasyon ng mga Pilipino (berbal/di-berbal)
3.
Naisasaalang-alang ang epekto ng tono, diin, intonasyon at iba pa sa
pakikipagtalastasan
|
1. Naipaliliwanag
ang kahulugan ng kakayahang diskorsal
2. Natutukoy
kung ano ang mga panandang kohesyong gramatika na ginagamit sa komunikasyon
3. Nagagamit
ang mga kohesyong gramatikal sa pakikipag-usap at paghihinuha ng layunin ng
kausap
|
II.
NILALAMAN
|
Kakayahang Linggwistiko/Istruktural/
Gramatikal
|
Kakayahang Sosyolinggwistiko
|
Kakayahang Pragmatik
|
Kakayahang Diskorsal
|
KAGAMITANG
PANTURO
|
||||
A.
Sanggunian
|
Geronimo, J.
et. al. (2016). Komunikasyon at pananaliksik sa wika at kulturang pilipino. Manila
City, Rex Book Store.
https://www.youtube.com/watch?v=YOTbbc2BRlE
|
Geronimo, J.
et. al. (2016). Komunikasyon at pananaliksik sa wika at kulturang pilipino.
Manila City, Rex Book Store.
|
Geronimo, J.
et. al. (2016). Komunikasyon at pananaliksik sa wika at kulturang pilipino.
Manila City, Rex Book Store.
|
Geronimo, J.
et. al. (2016). Komunikasyon at pananaliksik sa wika at kulturang pilipino.
Manila City, Rex Book Store.
https://www.youtube.com/watch?v=xkpMJ_DqUdg
https://www.youtube.com/watch?v=4cibjBno0FU
|
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo
|
Video Clip
Laptop
Lapel
|
Laptop
Lapel
|
Video Clip
Laptop
Lapel
|
Video Clip
Laptop
Lapel
|
III.
PAMAMARAAN
|
||||
Panimula
|
Alin ang Tama?
Pagsasanay
sa paggamit ng angkop na salita sa loob ng pangungusap.
|
Usapang Papel!
Mag-uusap
ang magkatabi sa pamamagitan ng pagsusulat sa papel ng gustong sabihin. (2
minuto)
|
Unawain Mo!
Tukuyin ang
mga mensaheng nakapaloob sa bawat pahayag
|
Manood Tayo!
1-Interbyu kay Alma
Moreno
2-Interbyu ni Marian
|
Pagganyak
|
Pangkatang
Gawain:
Simulan Ko, Dugtungan Niya, Tapusin Mo!
·
Pagbuo ng isang talata.
·
Pagsusuri sa talata (Suritala)
|
Basahin Natin!
Ipapasa ang
papel sa ibang kaklase. Babasahin ito at piliin ang:
1.
May pinakamalinaw
na daloy ng
usapan
2.
Di-malinaw na daloy ng usapan
|
||
A.
Instruksiyon
|
Lektyur
Pagtalakay sa:
Kakayahang Lingguwistiko/
Istruktural/Gramatikal
|
Lektyur
Pagtalakay sa:
Kakayahang
Sosyolingguwistiko
|
Lektyur
Pagtalakay sa:
Kakayahang Pragmatik
|
Lektyur
Pagtalakay sa:
Kakayahang Diskorsal
|
B.
Pagsasanay
|
Suring-Balita
Panonood ng Balita (Doris
Begornia)
Pagsusuri sa kalakasan at kahinaan ng kakayahang lingguwistiko sa
pagbabalita
|
Isang Tagpo!
Bumuo ng
usapan batay sa isang sitwasyon.
|
Tiyakin Natin!
Tukuyin kung
anong uri ng di-berbal na komunikasyon
ang ipinahihiwatig at bigyan ng pakahulugan ang bawat isa.
|
|
C.
Pagpapayaman
|
Pangkatang
Gawain
Isadula Natin!
Magsadula
nang nakaayon sa lunan at mga tiyak na tauhan.
|
Pagsasagawa
ng Talk Show sa klase. (5-7
minuto)
|
||
D.
Pagtataya
|
Post Mo, Edit Ko!
(Indibiduwal)
Humanap ng isang post sa social media. Isaayos ang istruktural na
gamit ng wika.
|
|||
E.
Karagdagang Gawain para sa Takdang-aralin at
Remediation
|
Sumulat ng
isang sanaysay tungkol sa napapanahong paksa. Maghanda para sa talumpating gagawin sa klase. (5
minuto)
|
|||
F.
IV. Mga Tala
|
||||
G.
V. Pagninilay
|
||||
A. Bilang ng
mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya.
|
||||
B. Bilang ng
mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation.
|
||||
C. Nakatulong
ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
|
||||
D. Bilang ng
mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation?
|
||||
E. Alin sa
mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
|
||||
F. Anong
suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ang aking punungguro at
superbisor?
|
||||
G. Anong
kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
|
||||